เมื่อวันที่ 20เมษายน2566 นายกสมาคมพืชสวนแห่งประเทศไทยได้เข้าชมศูนย์ฝึกอบรมโดรนของเครือบริษัทเฟยหู่ หรือ กองพันเสือบิน ณ นครคุนหมิงสาธารณรัฐประชาชนจีน
เมื่อวันที่ 20เมษายน2566 นายกสมาคมพืชสวนแห่งประเทศไทยได้เข้าชมศูนย์ฝึกอบรมโดรนของเครือบริษัทเฟยหู่ หรือ กองพันเสือบิน ณ นครคุนหมิงสาธารณรัฐประชาชนจีน
การนำโดรนไปใช้ในการพัฒนาการเกษตรแบบอัจฉริยะเป็นสิ่งที่จำเป็น โดยการมีความร่วมมือในรูปแบบการเป็นหุ้นส่วนจากการเข้าร่วมในสมาคมโดรนของกองพันเสือบิน ซึ่งอยู่ในเครือบริษัทเฟยหู่ของจีนที่กำลังขยายบทบาทมี่สอดคล้องกับการดำเนินการส่งเสริมการใช้เทคโนโลยีดิจิทัลทางการเกษตร มึการจัดนิทรรศการและการแข่งขันการใช้โดรนเพื่อดึงดูดเยาชนคนรุ่นใหม่ให้สนใจในเทคโนโลยีสมัยใหม่ อันจะนำไปสู่การแลกเปลี่ยนเทคโนโลยีของการใช้โดรนด้านการเกษตรร่วมมือกันจัดทำตำราการเรียนการสอนเกี่ยวกับโดรน เพื่อความก้าวในประยุกต์ใช้ด้านเทคโนโลยีการเกษตร
![](http://hsst.or.th/wp-content/uploads/2023/04/342817493_719115433351068_4695791873173738542_n.jpg)
![](http://hsst.or.th/wp-content/uploads/2023/04/342818905_921639658952411_2416459697723836444_n.jpg)
![](http://hsst.or.th/wp-content/uploads/2023/04/342830739_6629034773782147_3828725704391991969_n.jpg)
![](http://hsst.or.th/wp-content/uploads/2023/04/342847921_261478239557692_5422236554947967133_n.jpg)